ตลาดหนองเต่า เป็นชุมชนเก่าแก่กว่าร้อยปี เคยเจริญรุ่งเรืองสมัยสงครามโลก ครั้ง ที่ 2
ชุมชนชาวจีนได้อพยพมาตั้งถิ่นฐานประกอบอาชีพค้าขาย การเดินทางใช้เส้นทางการคมนาคม โดยรถไฟ
และเรือเป็นหลักจึงทำให้มีการค้าขายในสมัยนั้นเจริญรุ่งเรืองเป็นอย่างมากถึงจะผุพังไปบ้างตามการณ์เวลา แต่ก็ ยังคงสภาพความเป็นตลาดอยู่ ปัจจุบันยังคงเป็นที่อาศัยและทำกินของคนในชุมชน และยังคงรักษาวัฒนธรรมและประเพณี ของบรรพบุรุษอยู่ ยังคงมีการไหว้เจ้า ไหว้พระจันทร์ คนในชุมชนอยากจะเห็นตลาดหนองเต่ากลับมารุ่งเรืองเหมือนในอดีต
จึงขอเชิญชวนผู้สนใจวิถีชีวิตชุมชนดั้งเดิม มาท่องเที่ยว เพื่อปลุกฟื้น
วิถีชีวิตและวัฒนธรรมของเรา อาชีพของคน ในตลาดหนองเต่าคือ ค้าขาย เราจึงมีฝีมือในการทำอาหาร ทั้งคาว และ หวาน ซึ่งหารับประทานได้ยาก ในปัจจุบัน หนองเต่ามีการอนุรักษ์วัฒนธรรมพื้นบ้านมาแต่โบราณ โดยในปัจจุบันในชุมชนมี การประกอบอาชีพ อาทิ การทำขนมถ้วยจีนโบราณ (จุ๋ยก้วย) หรือ ขนมด่าง และ ขนมหัวผักกาดที่มีคนหนองเต่าอนุรักษ์กรรมวิธีการความอร่อยไว้
นอกจากนี้ยังไม่การทำหัวโขนที่ใช้ในการเล่นโขน มีกรรมวิธีการทำมาแต่ดั้งเดิม หากสนใจเข้าเยี่ยมชม
โทรนัดหมายได้ที่เบอร์โทร 036 -776043 ต่อ 17
![](https://www.nongtaobanmi.go.th/wp-content/uploads/2024/01/2-2.jpg)
![](https://www.nongtaobanmi.go.th/wp-content/uploads/2024/01/3-2.jpg)
![](https://www.nongtaobanmi.go.th/wp-content/uploads/2024/01/4-1.jpg)
![](https://www.nongtaobanmi.go.th/wp-content/uploads/2024/01/5.jpg)
![](https://www.nongtaobanmi.go.th/wp-content/uploads/2024/01/6.jpg)
![](https://www.nongtaobanmi.go.th/wp-content/uploads/2024/01/7.jpg)
![](https://www.nongtaobanmi.go.th/wp-content/uploads/2024/01/รุกขมรดก-5-1024x768.jpg)
![](https://www.nongtaobanmi.go.th/wp-content/uploads/2024/01/รุกขมรดก-16-768x1024.jpg)
![](https://www.nongtaobanmi.go.th/wp-content/uploads/2024/01/รุกขมรดก-17-1024x768.jpg)
![](https://www.nongtaobanmi.go.th/wp-content/uploads/2024/01/รุกขมรดก-18-768x1024.jpg)
![](https://www.nongtaobanmi.go.th/wp-content/uploads/2024/01/รุกขมรดก-19-768x1024.jpg)
![](https://www.nongtaobanmi.go.th/wp-content/uploads/2024/01/รุกขมรดก-20-1024x768.jpg)